เรียนภาษาญี่ปุ่นที่ญี่ปุ่น เมืองหลวง VS ต่างจังหวัด

เรียนภาษาญี่ปุ่นที่ญี่ปุ่น เมืองหลวง VS ต่างจังหวัด

SHARE
, / 836 0
Share on FacebookTweet about this on TwitterShare on Google+Share on LinkedInDigg thisShare on Tumblr

เรียนภาษาญี่ปุ่นที่ญี่ปุ่น เมืองหลวง VS ต่างจังหวัด

ถึงเวลาต้องตัดสินใจเลือกที่เรียน งบประมาณ – ค่าครองชีพ เป็นอีกหนึ่งปัจจัยสำคัญ(มากกก)

#เจ๊เอ๊ด ขอกางให้เห็นกันจะๆ ว่าระหว่างไปเมืองหลวงกับต่างจังหวัด มีค่าใช้จ่าย อะไร อย่างไร เท่าไรต่อเดือน

เริ่ม!

ไปเรียนต่อญี่ปุ่น เลือกโตเกียวดีมั้ย? งบเท่าไรถึงจะอยู่ไหว?

โตเกียว ศูนย์กลางแห่งความทันสมัย เป็นจุดมุ่งหมายของใครหลายคน

แต่ดั๊น ติดตรงป๊าม๊าไม่โอ เพราะคิดว่าค่าครองชีพแพงแหง เลยต้องตัดใจไปเลือกที่อื่นแทน….

เดี๋ยวก่อนค่ะ..! ก่อนตัดใจลองอ่านสักนิดว่าจริงๆ แล้วอยู่โตเกียวใช้เงินเท่าไรต่อเดือน

ค่าที่พัก 60,000 – 70,000 เยน (≈ 19,800 – 23,000 บาท)

คิดจะเรียนในเมืองหลวง เจ็บหนักสุดก็ค่าเช่าห้องมหาโหดเนี่ยล่ะค่ะ

6-7 หมื่นเยนที่ว่านี่เป็นราคาหารสอง อยู่กับรูมเมทแล้วด้วยนะ.. 😭

ทว่าถ้าตรงกับเป้าหมาย เช่น เป็นโรงเรียนที่มีระบบแนะนำเข้ามหาวิทยาลัย, อยู่ในเครือเซนมงที่อยากเรียนต่อ

หรือตรงกับไลฟ์สไตล์ อยากจะเดินเที่ยว Shinjuku, Shibuya,  Akihabara ฯลฯ บ่อยๆๆๆ

ยอมแลกกับค่าที่พักแล้วก็ถือว่าโอเคอยู่น๊าาา

ค่าอาหาร 30,000 เยน (≈ 9,900 บาท)

หลายคนคิดว่าอยู่โตเกียวค่าครองชีพสูง ค่าอาหารต้องแพงแหง แต่จริงๆ แล้ว ร้านอาหารราคาย่อมเยา เซตละ 500 เยนงี้ ฟาสฟู้ดชุดละ 350 เยนงี้ก็มี

ที่สำคัญถ้าทำอาหารเองก็ช่วยเซฟได้เยอะมากค่ะ ทำไม่ค่อยเก่ง รสไม่กลมกล่อม ไม่ใช่ปัญหา เครื่องผง เครื่องปรุง ขนไปโลดดด

ค่าเดินทาง 10,000 เยน (≈ 3,300 บาท)

ราคารถไฟแต่ละเมืองไม่ต่างกันมาก แต่ในโตเกียวจะหาหอพักใกล้โรงเรียนขนาดเดินหรือขี้จักรยานไปได้ ค่อนข้างยาก(มาก) ทำให้เราต้องเสียค่าเดินทางเพิ่ม

แต่ไม่ต้องห่วง เพราะเราจะมีตัวช่วย เป็นตั๋วเดือนราคานักเรียนซึ่งถูกกว่าปกติเยอะมากๆ อยู่ค่ะ

ปล. แต่ถ้าเที่ยวบ่อยค่าเดินทางก็กระฉูดได้อยู่ดีนะคะ 😜


ค่าอื่นๆ 25,000 เยน (≈ 8,300 บาท)

ค่ายิบย่อย ทั้งของใช้ที่จำเป็นในชีวิตประจำวัน และค่าของที่จำเป็นต่อใจ เพราะต้านทานกิเลสไม่ไหว เช่น กาชาปอง, Goods ดารา/คาแร็กเตอร์โปรด.. ถ้าไม่ดึงสติ ค่าใช้จ่ายจุดนี้ทำเอาหมดตัวได้ง่ายๆ เลยนาาา

ไปเรียนต่อญี่ปุ่นเมืองไหนดีคะ? ขอแบบ “ค่าครองชีพ” ถูกๆ

ถ้าอยากได้ค่าครองชีพที่ #ดีต่อใจ .. ต้องเลือกไปต่างจังหวัด! #เจ๊เอ๊ด ขอยก “นางาซากิ” มาเป็นตัวอย่าง

นางาซากิ ถึงจะเป็นต่างจังหวัด แต่ก็สะดวกสบาย มีรถราง มีห้างสรรพสินค้า (แม้จะไม่ใหญ่โตแต่ก็พอซื้อของตามเทรนด์ได้นะเออ)

แล้วต่อเดือนมีค่าใช้จ่ายอะไร? เท่าไหร่บ้าง? ถ้ากำลังตัดสินใจเลือกที่เรียนอยู่ อ่านแล้วอาจจะลังเล อยากมาเรียนที่นางาซากิกันเลยก็เป็นได้!

ค่าที่พัก 40,000 – 50,000 (≈ 13,200 – 16,500 บาท)

ราคานี้เป็นห้องเดี่ยวค่ะ มีห้องน้ำ ห้องครัวพร้อม! อยู่นางาซากิคนเดียวยังถูกกว่าอยู่โตเกียว 2 คนอีกอะ โอ้ว..😳

ค่าอาหาร 20,000 – 25,000 เยน (≈ 6,600 – 8,300 บาท)

ซื้อกินข้างนอกก็ไม่แพงเท่าโตเกียว ยิ่งถ้าทำกินเองจะเรียกว่ากินอย่างราชาได้เลย (มื้อนึงทำอาหาร 3 อย่าง กินให้อิ่มแปล้) แล้วถ้าซื้อของซุปเปอร์ตอนลดราคา ค่าอาหารก็จะยิ่งถูกลงไปอี้กกก

ค่าเดินทาง 2,000 เยน (≈ 660 บาท)

ใช้วิธีเดินเอาเป็นส่วนใหญ่ค่ะ มีรถรางและรถบัส รถราง 120 เยน/เที่ยว ส่วนรถบัสก็จะใช้นั่งเวลาไปทำงานพิเศษอะไรแบบนี้

ค่าอื่นๆ 20,000 เยน (≈ 6,600 บาท)

ส่วนอื่นประหยัดไปหมดแล้ว เราก็มาทุ่มกับตรงนี้แทนได้ (อ้าว) ก็แหม..มาอยู่ญี่ปุ่นทั้งที ต้องเต็มที่ให้สุดๆ เนอะคะ ค่าเที่ยว ค่าปาร์ตี้ ค่าเสื้อผ้าของใช้ จัดเต็มสร้างกำลังใจในการเรียนกันนิดนึง

ตัวเลขที่ยกมาให้อ่านกันนี้ เป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้นค่ะ จะมาก จะน้อย ขึ้นอยู่กับการคุมสติส่วนบุคคลนะคะ 😆


ศูนย์แนะแนวศึกษาต่อประเทศญี่ปุ่นเจเอ็ดดูเคชั่น
เป็นสำนักงานตัวแทนในประเทศไทยของสถาบันโดยตรง  ดำเนินการสมัคร เรียนต่อญี่ปุ่น ครบครันทุกขั้นตอน  โดยไม่คิดค่าดำเนินการใด ๆ รวมถึงค่าส่งเอกสารไปที่ญี่ปุ่น

ติดต่อสอบถาม – สมัคร เรียน
สาขาสีลม โทร. 02-2677726 ต่อ 101-104
สาขาอโศก โทร. 02-665-2969
email : ask@jeducation.com

เพิ่มเพื่อน

Be Sociable, Share!

PASSWORD RESET

LOG IN